TIN TỨC - SỰ KIỆN
Ngày 9/7, Trung tâm y tế huyện tổ chức truyền thông lưu động kỷ niệm hưởng ứng Ngày Dân số Thế giới 11/7.
Từ đầu năm đến nay công tác dân số huyện Thanh Oai đã đạt được những kết quả đáng khích lệ. Kết quả thực hiện thực hiện 6 tháng đầu năm 2024: Tỷ lệ sinh con thứ 3 trở lên 6,5% (giảm 0.3% so cùng kỳ năm trước), tỷ lệ sàng lọc trước sinh 88,7%, tỷ lệ sàng lọc sơ sinh 91,9%, tỷ khám sức khỏe người cao tuổi 60,8%, tỷ lệ nam nữ tư vấn khám sức khỏe tiền hôn nhân 59,7%,.. các chỉ tiêu đều tăng so với cùng kỳ năm trước.
Để thiết thực kỷ niệm Hưởng ứng ngày Dân số Thế giới năm 2024, với chủ đề:“ Đầu tư cho công tác dân số là đầu tư cho phát triển bền vững”, Ban chỉ đạo công tác Dân số và Phát triển huyện Thanh Oai xây dựng kế hoạch với nhiều hoạt động được triển khai từ Huyện tới các xã, thị trấn nhằm nâng cao nhận thức trách nhiệm của các ban ngành, đoàn thể và toàn xã hội về vai trò, tầm quan trọng của công tác dân số; thông qua truyền thông các hình thức truyền thông trực tiếp, tư vấn tại hộ gia đình, truyền thông lưu động, tuyên truyền trên đài phát thanh Huyện và Đài truyền thanh các xã, thị trấn, treo băng rôn, khẩu hiệu tại các trục đường chính của huyện và các xã, thị trấn... Các nội dung truyền thông được đổi mới, nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền, giáo dục về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Mở rộng toàn diện nội dung truyền thông, giáo dục cả về quy mô, cơ cấu, phân bố và nâng cao chất lượng dân số; duy trì mức sinh thay thế, giảm thiểu mất cân bằng giới tính khi sinh, tận dụng cơ cấu dân số vàng, thích ứng với già hoá dân số. Nâng cao nhận thức, thực hành về bình đẳng giới. Truyền thông, vận động khơi dậy phong trào trong mọi người dân thường xuyên luyện tập thể dục, thể thao, có lối sống lành mạnh, chế độ dinh dưỡng hợp lý để nâng cao sức khỏe, tầm vóc, thể lực người Hà Nội. Tập trung tuyên truyền về mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng, hiệu quả của việc tư vấn và khám sức khỏe trước khi kết hôn; tầm soát, chẩn đoán, điều trị trước sinh và sơ sinh. Vận động mọi thanh niên, đặc biệt là những người có nguy cơ cao trước khi kết hôn thực hiện việc tư vấn và khám sức khoẻ trước hôn nhân góp phần nâng cao chất lượng Dân số và phát triển kinh tế - văn hóa - xã hội của Huyện nhanh, bền vững.
Xe tuyên truyền lưu động của Trung tâm y tế huyện.
TIN TỨC MỞI Nhất
- Bồi dưỡng chính trị hè cho đội ngũ giáo viên năm 2024
- Huyện Thanh Oai khai mạc các lớp năng khiếu miễn phí hè 2024
- Kim Thư: Diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ năm 2024
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TẬP HUẤN KỸ THUẬT XỬ LÝ VÀ TRỮ NƯỚC AN TOÀN TẠI CÁC HỘ GIA ĐÌNH.
- LĐLĐ huyện Sơ kết 3 năm thực hiện Kết luận số 01-KL/TW, ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW “Về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ...
-
Thanh Oai: Tuyển sinh trực tuyến lớp 1 Ngày 1/7/2024, cùng với các trường Tiểu học trên địa bàn thành phố Hà Nội, các trường Tiểu học...
- Khảo sát thực tế, thẩm tra hồ sơ huyện Thanh Oai đề nghị công nhận huyện đạt NTM nâng cao năm 2024
- Xây dựng Thanh Oai trở thành quận sinh thái vào năm 2028
- TRAO GIẢI CUỘC THI THIẾT KẾ BIỂU TRUNG LOGO VÀ CUỘC THI VẼ TRANH
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TRIỂN KHAI TẬP HUẤN KHKT TRONG SẢN XUẤT NÔNG NGHIỆP