KINH TẾ - CHÍNH TRỊ
Chiều ngày 5/6 đồng chí Bùi Văn Sáng – Phó bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện cùng đại diện các ngành chức năng đi kiểm tra một số công trình Thủy lợi, trạm bơm trên địa bàn huyện trước mùa mưa bão.
Mùa mưa, bão năm 2024 cận kề, để đảm bảo hệ thống thủy lợi, nhất là các trạm bơm tiêu úng trên địa bàn huyện đi vào hoạt động ổn định, giảm thiểu thấp nhất thiệt hại do ngập úng gây ra. Huyện đã chỉ đạo cần khẩn trương kiểm tra, rà soát tình trạng hoạt động của các trạm bơm, công trình thủy lợi xuống cấp, sớm có phương án sửa chữa, duy tu bảo dưỡng các cửa cống, tràn xả lũ bảo đảm vận hành tốt nhất; phát quang cây cối, giải tỏa vật cản ngăn dòng chảy...
Qua kiểm tra cho thấy, các trạm bơm đã chủ động và luôn sẵn sàng vận hành đúng quy trình, bảo đảm mực nước khống chế trên hệ thống, thực hiện bảo dưỡng định kỳ các trạm bơm theo quy định.
Chủ tịch UBND huyện Thanh Oai Bùi Văn Sáng đã ghi nhận sự chủ động của các trạm bơm trên địa bàn huyện thực hiện tốt các phần việc như bảo dưỡng hệ thống thoát nước; xóa thêm các điểm ngập úng; ứng trực, điều chỉnh mực nước, có nhiều phương án cụ thể cho các tình huống. Nhân lực tại các trạm bơm được tăng cường đảm bảo vận hành, sửa chữa, bảo dưỡng máy móc khi có tình huống xảy ra.
Chủ tịch UBND huyện Thanh Oai Bùi Văn Sáng yêu cầu: Để bảo đảm an toàn công trình trong mùa mưa lũ, tích trữ đủ nguồn nước phục vụ sản xuất, ngành Nông nghiệp và các địa phương trên địa bàn huyện Thanh Oai cần phối hợp chặt chẽ, tổ chức kiểm tra, đánh giá mức độ an toàn của các công trình, phát hiện hư hỏng, chủ động bố trí kinh phí để sửa chữa kịp thời, bảo đảm an toàn công trình trong mùa mưa lũ; xây dựng kế hoạch tích nước an toàn, hiệu quả. Đồng thời các ngành chức năng, các đơn vị địa phương chủ động xây dựng các kế hoạch, kịch bản chi tiết, có những phương án sát thực để xử lý những tình huống biến động có thể xảy ra. kiểm tra, phát hiện, xử lý, ngăn chặn triệt để các trường hợp vi phạm, tạo điều kiện thuận lợi cho việc ứng phó với sự cố mừa mưa bão, đảm bảo an toàn công trình phòng chống thiên tai trong mùa mưa bão năm 2024.
TIN TỨC MỞI Nhất
- Bồi dưỡng chính trị hè cho đội ngũ giáo viên năm 2024
- Huyện Thanh Oai khai mạc các lớp năng khiếu miễn phí hè 2024
- Kim Thư: Diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ năm 2024
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TẬP HUẤN KỸ THUẬT XỬ LÝ VÀ TRỮ NƯỚC AN TOÀN TẠI CÁC HỘ GIA ĐÌNH.
- LĐLĐ huyện Sơ kết 3 năm thực hiện Kết luận số 01-KL/TW, ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW “Về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ...
-
Thanh Oai: Tuyển sinh trực tuyến lớp 1 Ngày 1/7/2024, cùng với các trường Tiểu học trên địa bàn thành phố Hà Nội, các trường Tiểu học...
- Khảo sát thực tế, thẩm tra hồ sơ huyện Thanh Oai đề nghị công nhận huyện đạt NTM nâng cao năm 2024
- Xây dựng Thanh Oai trở thành quận sinh thái vào năm 2028
- TRAO GIẢI CUỘC THI THIẾT KẾ BIỂU TRUNG LOGO VÀ CUỘC THI VẼ TRANH
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TRIỂN KHAI TẬP HUẤN KHKT TRONG SẢN XUẤT NÔNG NGHIỆP