GIÁO DỤC - Y TẾ
Ngày 5/7 Cấp Tiểu học đã tham dự buổi tập huấn SGK mới Tiếng Việt lớp 5
Chuyên gia Trần Thị Hiền Lương - Chủ biên Tiếng Việt 5 đã tập trung trao đổi các nội dung: Giới thiệu khái quát chương trình môn Tiếng Việt từ tổng thể đến chương trình đến chi tiết môn học và SGK; từ mục tiêu đến nội dung giáo dục; phương pháp giáo dục và đánh giá. Cấu trúc của SGK với các chủ điểm và các hoạt động cụ thể trong mỗi bài học. Tập trung đi sâu phân tích các mạch hoạt động và phương pháp dạy học đọc, luyện từ và câu, viết, nói và nghe. Phân tích kĩ các kĩ thuật dạy học đọc, điểm mới và cần lưu ý khi dạy Luyện từ và câu, cách dạy từng kiểu bài viết cho học sinh lớp 5, yêu cầu phát triển năng lực khi dạy nói và nghe. Trao đổi, thảo luận, chưa sẻ về những khó khăn khi dạy học và đặc biệt là nghệ thuật dạy học, kích thích tư duy, phát triển năng lực, khơi gợi hứng thú và tình yêu với môn Tiếng Việt.
Phó trưởng phòng GD&ĐT huyện Thanh Oai Nguyễn Thị Anh Đào cho biết: Theo lộ trình, năm học 2024-2025, Chương trình Giáo dục phổ thông 2018 được triển khai thực hiện đối với lớp 5. Thời điểm này, ngành Giáo dục và Đào tạo cùng các nhà trường đang tích cực chuẩn bị mọi điều kiện để triển khai thực hiện Chương trình. Toàn cấp đang phối hợp đẩy mạnh công tác tuyên truyền nhằm tạo sự đồng thuận của cha mẹ học sinh, các tổ chức xã hội tại địa phương và cộng đồng dân cư trong quá trình triển khai thực hiện đổi mới giáo dục. Bám sát sự hướng dẫn và vận dụng linh hoạt kịp thời các văn bản chỉ đạo của Sở GD và ĐT, cấp Tiểu học Thanh Oai đã tổ chức triển khai thực hiện đúng quy định. Cùng với đó cấp học đã tổ chức các tập huấn, bồi dưỡng cho đội ngũ cán bộ quản lý, giáo viên nhằm nâng cao chất lượng đội ngũ, đồng thời quán triệt trong đội ngũ cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên về chương trình, các môn học trong năm học mới. Để xây dựng kế hoạch giáo dục của từng môn học/hoạt động giáo dục, trong đó đặc biệt chú trọng việc đổi mới phương pháp dạy học và tổ chức dạy học các môn mới. Sau tập huấn, các nhà trường tích cực tổ chức sinh hoạt chuyên môn và áp dụng vào dạy học phù hợp thực tiễn.
TIN TỨC MỞI Nhất
- Bồi dưỡng chính trị hè cho đội ngũ giáo viên năm 2024
- Huyện Thanh Oai khai mạc các lớp năng khiếu miễn phí hè 2024
- Kim Thư: Diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ năm 2024
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TẬP HUẤN KỸ THUẬT XỬ LÝ VÀ TRỮ NƯỚC AN TOÀN TẠI CÁC HỘ GIA ĐÌNH.
- LĐLĐ huyện Sơ kết 3 năm thực hiện Kết luận số 01-KL/TW, ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW “Về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ...
-
Thanh Oai: Tuyển sinh trực tuyến lớp 1 Ngày 1/7/2024, cùng với các trường Tiểu học trên địa bàn thành phố Hà Nội, các trường Tiểu học...
- Khảo sát thực tế, thẩm tra hồ sơ huyện Thanh Oai đề nghị công nhận huyện đạt NTM nâng cao năm 2024
- Xây dựng Thanh Oai trở thành quận sinh thái vào năm 2028
- TRAO GIẢI CUỘC THI THIẾT KẾ BIỂU TRUNG LOGO VÀ CUỘC THI VẼ TRANH
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TRIỂN KHAI TẬP HUẤN KHKT TRONG SẢN XUẤT NÔNG NGHIỆP