HOẠT ĐỘNG ĐẢNG - ĐOÀN THỂ
03 Chi bộ thuộc Đảng bộ xã Thanh Thùy đã tổ chức Lễ kết nạp đảng viên cho 07 quần chúng ưu tú gồm: Chi bộ Trường THCS Thanh Thùy, Chi bộ Trạm Y tế, Chi bộ thôn Dụ Tiền.
Đảng bộ xã Thanh Thùy có 234 đảng viên, sinh hoạt tại 14 chi bộ trực thuộc, trong đó có 06 chi bộ nông thôn; 03 chi bộ ở trường học các cấp Mầm non, Tiểu học, THCS; 01 Chi bộ Trạm y tế; 01 Chi bộ Công an; 01 Chi bộ Quân sự; 01 chi bộ Hợp Tác xã; 01 Chi bộ Quỹ tín dụng. Thực tế hiện nay đó là công tác phát triển đảng viên mới ở các Tổ chức đảng trực thuộc Đảng bộ xã Thanh Thùy còn nhiều khó khăn do xã phát triển làng nghề, quần chúng còn ngại tham gia các hoạt động xã hội. Đây cũng là bài toán khó đối với Đảng bộ xã Thanh Thùy, nhất là tại các Chi bộ nông thôn.
Xác định công tác kết nạp đảng viên là một nhiệm vụ quan trọng, thường xuyên trong công tác xây dựng Đảng, nhằm củng cố, xây dựng, nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu, trẻ hóa đội ngũ cán bộ, tạo nguồn thừa kế và phát triển cho các tổ chức cơ sở đảng. Thời gian qua, công tác phát triển đảng viên luôn được Đảng bộ xã Thanh Thùy chú trọng cả về số lượng và chất lượng. Đảng bộ xã đã xây dựng kế hoạch tạo nguồn và đề ra chỉ tiêu công tác phát triển đảng hàng năm phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương; trong đó tập trung chỉ đạo các chi bộ và các đoàn thể chính trị tại địa phương rà soát, giới thiệu nguồn làm cơ sở để đảng ủy xem xét, đề nghị kết nạp đảng; phân công cụ thể cho các đảng uỷ viên phụ trách các chi bộ trực tiếp hướng dẫn, chịu trách nhiệm trong quá trình thực hiện. Dựa trên kết quả rà soát nguồn, Đảng uỷ xã phân công, giao nhiệm vụ đi đôi với công tác vận động, bồi dưỡng, giúp đỡ cũng như phối hợp hoàn thiện các thủ tục hồ sơ theo quy định và hướng dẫn của Điều lệ Đảng. Trong công tác tạo nguồn, Đảng ủy chỉ đạo các chi bộ trực thuộc làm chặt chẽ từ khâu đánh giá, lựa chọn những quần chúng ưu tú, cử đi học lớp cảm tình Đảng đến phân công đảng viên có kinh nghiệm theo dõi, kèm cặp, giúp đỡ các đối tượng cảm tình Đảng giác ngộ lý tưởng, tự giác phấn đấu, rèn luyện để sớm đứng vào hàng ngũ của Đảng.
Trong tháng 7, có 03 chi bộ tổ chức Lễ kết nạp đảng viên cho 07 quần chúng ưu tú. Trong đó: Chi bộ Trường THCS Thanh Thùy kết nạp 04 quần chúng, Chi bộ Trạm Y tế kết nạp 01 quần chúng, Chi bộ thôn Dụ Tiền kết nạp 02 quần chúng. Lễ kết nạp diễn ra theo đúng trình tự, thủ tục điều lệ Đảng, tại Lễ kết nạp đồng chí Bí thư 03 chi bộ đã phân công nhiệm vụ cho đảng viên mới và giao tiếp tục theo dõi giúp đỡ với đảng viên mới. Như vậy, Đảng bộ xã Thanh Thùy đã hoàn thành và vượt chỉ tiêu huyện giao năm 2024 là 7/6 đạt 116% theo kế hoạch được giao.
TIN TỨC MỞI Nhất
- Bồi dưỡng chính trị hè cho đội ngũ giáo viên năm 2024
- Huyện Thanh Oai khai mạc các lớp năng khiếu miễn phí hè 2024
- Kim Thư: Diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ năm 2024
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TẬP HUẤN KỸ THUẬT XỬ LÝ VÀ TRỮ NƯỚC AN TOÀN TẠI CÁC HỘ GIA ĐÌNH.
- LĐLĐ huyện Sơ kết 3 năm thực hiện Kết luận số 01-KL/TW, ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW “Về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ...
-
Thanh Oai: Tuyển sinh trực tuyến lớp 1 Ngày 1/7/2024, cùng với các trường Tiểu học trên địa bàn thành phố Hà Nội, các trường Tiểu học...
- Khảo sát thực tế, thẩm tra hồ sơ huyện Thanh Oai đề nghị công nhận huyện đạt NTM nâng cao năm 2024
- Xây dựng Thanh Oai trở thành quận sinh thái vào năm 2028
- TRAO GIẢI CUỘC THI THIẾT KẾ BIỂU TRUNG LOGO VÀ CUỘC THI VẼ TRANH
- HỘI NÔNG DÂN HUYỆN THANH OAI PHỐI HỢP TRIỂN KHAI TẬP HUẤN KHKT TRONG SẢN XUẤT NÔNG NGHIỆP